![](https://chivitfeelgood.com/wp-content/uploads/2021/07/ทำแบบนี้จะพัฒนาเร็ว-1024x493.png)
การจดบันทึกเหตุการณ์ในแต่ละวัน และสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้ในวันนั้น รวมถึงแนวทางการปรับปรุงตนเอง ให้ดีขึ้นในครั้งหน้า จะเป็นทางลัด ช่วยย่นระยะเวลาของการพัฒนาตัวเองให้เร็วขึ้น เพราะได้มานั่งทบทวนตนเอง เป็นการตรวจการบ้านตัวเองทุกวัน
Chivitfeelgood ชีวิตแสนสุขสร้างได้
มาสร้างชีวิตแสนสุขกันเถอะ
การจดบันทึกเหตุการณ์ในแต่ละวัน และสรุปสิ่งที่ได้เรียนรู้ในวันนั้น รวมถึงแนวทางการปรับปรุงตนเอง ให้ดีขึ้นในครั้งหน้า จะเป็นทางลัด ช่วยย่นระยะเวลาของการพัฒนาตัวเองให้เร็วขึ้น เพราะได้มานั่งทบทวนตนเอง เป็นการตรวจการบ้านตัวเองทุกวัน
มีช่วงหนึ่งของชีวิตที่ฉันได้ประสบกับการบูลลี่ ไม่ได้ต้องการจะต่อว่าใคร แต่ขอเขียนเพื่อให้เห็นมุมมองของคนที่ถูกบูลลี่คนหนึ่ง
ฉันเข้าทำงานในบริษัทขายอาหารเสริมแห่งหนึ่ง ตั้งแต่วันแรกที่ฉันเข้าไป ฉันค่อนข้างจะรับรู้ได้จากการที่ผ่านงานมาหลายบริษัทว่าบริษัทนี้ดูค่อนข้างจะเป็นแนวธุรกิจครอบครัว แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะบริษัทเก่าที่ฉันทำก็เป็นธุรกิจตรอบครัวแต่ก็เป็นระบบดี ไหนๆเข้ามาแล้วก็ลองดูสักตั้ง
อ่านเพิ่มเติม “ไม่ชอบทั้งที่ไม่รู้จักกันดี ….บูลลี่(2)”ท่ามกลางสภาวการณ์แบบนี้ ฉันนึกถึงเพื่อนตอนประถม 5 คนหนึ่ง เธอชื่อจันทร์โสรดา ชื่อออกจะแปลกจากคนอื่นพอสมควร ฉันจึงจำชื่อเธอได้ถึงเดี๋ยวนี้ เรื่องราวเริ่มต้นขึ้นจากตอนที่เราเปิดเทอมภาคเรียนแรกกันมาสัก 2 เดือนแล้ว แล้ววันหนึ่งก็มีเด็กอีกคนเข้ามาร่วมชั้น ก็คือจันทร์โสรดาคนนี้ ครูให้แนะนำตัวโดยให้ยืนขึ้นแล้วบอกชื่อให้รู้จักกัน นั่นคือวันแรกที่ได้รู้จักเธอในฐานะเพื่อนร่วมห้องคนใหม่
อ่านเพิ่มเติม “ไม่ชอบทั้งๆไม่รู้จัก …บูลลี่”ฉันเป็นคนสนใจเรื่องพลังของจิตมาก เคยดูรายการทอล์คโชว์รายการหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว ที่ว่ามีอาจารย์คนหนึ่งที่เชี่ยวชาญด้านสั่งจิต มาพูดคุยในรายการ และเรียกน้องนักศึกษาที่อยู่ในห้องส่งขึ้นมาบนเวที แล้วอาจารย์ท่านนั้นก็สั่งจิตน้องคนนั้น แล้วน้องตัวแข็งทื่อ จนคนอื่นมายกตัวน้องขึ้นมาเหมือนแท่งไม้ได้ ซึ่งก็น่าสงสัยว่ามีการเตี๊ยมกันหรือเปล่า หรือน้องเกร็งตัวเก่ง ความสงสัยนี้ก็จบลง เมื่อฉันได้เข้าไปเรียนคอร์สสะกดจิตกับอาจารย์ท่านหนึ่ง
อ่านเพิ่มเติม “พลังของจิต …แต่มีสติยิ่งดี”ฉันเคยได้รู้จักน้องคนหนึ่งชื่อน้องนิ่ม ตอนนั้นน้องนิ่มเป็นน้องฝ่ายขายที่เพิ่งเข้าใหม่ ซึ่งต้องมีช่วงการอบรมความรู้และทักษะการขายต่างๆกับฉัน ในช่วงการอบรม 1 เดือนนั้น เท่าที่เห็นน้องนิ่มก็ดูเป็นคนค่อนข้างเนือยๆเนิบๆ และค่อนข้างเหมือนมีโลกส่วนตัว ไม่สนิทสนมกับใครเป็นพิเศษแม้แต่กับเพื่อนที่เข้าร่วมอบรมพร้อมกัน
อ่านเพิ่มเติม “ตัดสินใจที่จะสำเร็จ”ยิ่งเป้าหมายเราใหญ่มากเท่าไหร่ ปีกของเราก็ต้องใหญ่เหมาะสมกับความฝันเท่านั้น